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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI DISEMBA, 2023 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo 

mengi ya nchi. Aidha, maeneo mengi yalipata mvua za wastani hadi juu ya wastani 

ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa mwezi Disemba. Vipindi vya mvua kubwa 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo na kusababisha mafuriko, ongezeko la unyevu 

ardhini na kina cha maji. Vilevile, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika maeneo 

machache ya ukanda wa Pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Hali ya hewa 

iliyojitokeza pamoja na athari zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Vuli 

(Oktoba-Disemba), 2023 kwa maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka 

na mwelekeo wa mvua za Msimu, 2023/2024 kwa maeneo yanayopata msimu mmoja 

wa mvua kwa mwaka. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Disemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 

vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Aidha, maeneo mengi ya nchi yalipata mvua za 

wastani hadi juu ya wastani ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa mwezi 

Disemba. Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na 

kusababisha mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali, na hivyo kuathiri baadhi ya 

shughuli za kiuchumi.  Mnamo tarehe 09 Disemba, 2023 kituo cha Ilonga kilichopo 

mkoani Morogoro kilipima milimita 112.8 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu 

zaidi kwa mwezi Disemba, 2023 ikifuatiwa na Mpanda, mkoa wa Katavi (milimita 106.6 

na 98) mnamo tarehe 26 na 2 Disemba, 2023 mtawalia. Vituo vilivyoripoti viwango vya 

mvua kubwa kiasi cha milimita 50 au zaidi ni kama vinavyoonekana katika kielelezo 1. 
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Kielelezo 1: Vituo vilivyoripoti viwango vya mvua kubwa  kiasi cha milimita 50 au zaidi 

ndani ya saa 24 kwa mwezi Disemba, 2023. 

 

Taarifa kutoka katika vyombo mbalimbali vya habari zilithibitisha kutokea kwa athari 

katika baadhi ya mikoa ikiwemo mkoa wa Dar es Salaam, Kigoma na Mwanza baada 

ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko, uharibifu wa mali na kuathiri 

baadhi ya shughuli za kiuchumi. Mnamo tarehe 3 Disemba, 2023 maporomoko ya tope 

yaliyosababishwa na mvua kubwa yalitokea Katesh, wilaya ya Hanang’, Mkoa wa 

Manyara na kupelekea vifo vya watu zaidi ya 80. Tukio hili lilipelekea hali ya huzuni na 

taharuki kwa wakazi kutokana na janga lililojitokeza. 
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Kielelezo 2. Barabara ikiwa imejaa tope lililotokana na mvua kubwa iliyonyesha katika 
wilaya ya Hanang’, mkoa wa Manyara mnamo tarehe 03 Disemba, 2023 (Chanzo: 
Habari Leo). 
 

1.2 Hali joto kwa mwezi Disemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Disemba 2023, hali ya joto ilijitokeza kwa baadhi ya maeneo 

nchini.  Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 34.8 kilirekodiwa katika kituo cha Zanzibar 

kikifuatiwa na nyuzi 34.7 katika mkoa wa Dar es Salaam mnamo tarehe 31 Disemba, 

2023. Kiwango cha chini zaidi cha nyuzi joto 11.5 °C kiliripotiwa katika kituo cha Igeri 

(Mkoa wa Njombe) mnamo tarehe 04 Disemba, 2023. 

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Disemba, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Disemba, 2023 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 

kwa saa vilijitokeza katika maeneo machache nchini ikiwemo ukanda wa pwani (Mkoa 

wa Mtwara) na nyanda za juu kaskazini mashariki (mkoa wa Kilimanjaro). Nguvu ya 

upepo ilisababisha athari mbalimbali ikiwemo kusambaa kwa vumbi, kupeperushwa 

kwa takataka na kusababisha kupungua kwa uono. Maeneo machache ya mwambao 

wa pwani ya bahari yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa na kuathiri baadhi ya 

shughuli zinazofanyika baharini sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli 

mbalimbali katika maeneo ya mwambao. 

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 16 Januari, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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